Hai Quan Binh Duong
Hôm nay Thứ năm, 28/08/2014 1. Thông tư 13/2014/TT-BTC Hướng dẫn thủ tục hải quan đối với hàng hoá gia công với thương nhân nước ngoài 2. Hướng dẫn DN khai HQ trên hệ thống VNACCS Tìm Kiếm:
Trang chủ Giới thiệu Văn bản Hỏi đáp Hải Quan Điện Tử Tin tức Góp Ý Kho Ngoại Quan VNACCS/VCIS Tiện ích tra cứu
HỎI ĐÁP
Bạn có thể nhập địa chỉ email của bạn vào form dưới đây để tìm câu trả lời:
Email: Xem tất cả
Nội dung trả lời chỉ có tính chất tham khảo, đề nghị Quý doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể.
21.  Họ tên: Nguyen MInh Xuyen, Email: xuyennguyenminhhg@gmail.com Địa chỉ: Quận Bình Thủy, TPCT

Câu hỏi: Công ty tại Pháp đang có ý định tặng 10.000 bộ quần áo cho một tổ chức từ thiện Việt - Pháp ở Việt Nam. Tuy nhiên, hiện Công ty đang thấy rất lúng túng về các hồ sơ hải quan. Xin cho biết về thủ tục loại hàng hàng này, Hàng sẽ cập cảng TP. Hồ Chí Minh

Trả lời: Trả lời
Tổ Tư vấn có một số nội dung trao đổi cùng doanh nghiệp như sau:
Qua xem xét quy định hiện hành, trường hợp như doanh nghiệp nêu trên phù hợp áp dụng thủ tục hải quan theo quy định tại Điều 69 đến Điều 73 Phần III (Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại) Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.
Đề nghị doanh nghiệp liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan cửa khẩu nơi làm thủ tục hải quan nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.
Câu trả lời chỉ mang tính tham khảo.
Trân trọng./.
22.  Họ tên: Trần Thị Minh Thùy, Email: minhthuy061292@gmail.com Địa chỉ: Đường 3/2, P.Hưng Lợi , Q.Ninh Kiều , TP Cần Thơ

Câu hỏi: Hiện tại doanh nghiệp chúng tôi muốn nhập về mặt hàng ghế nằm chăm sóc sức khoẻ phục vụ trong spa. Hỏi khi NK mặt hàng này doanh nghiệp có cần đăng ký bởi cơ quan ban ngành nào không? Vì hiện tại mặt hàng này không có định danh nên mã HS code cho sản phẩm này là mã nào?.
chân thành cảm ơn Hải Quan Bình Dương.

Trả lời: Mặt hàng ghế nằm chăm sóc sức khoẻ phục vụ trong spa là hàng tiêu dùng, Công ty phải làm thủ tục nhập khẩu tại các Chi cục Hải quan cửa khẩu.
Về mã số HS: Đề nghị doanh nghiệp tham khảo chương 94 Biểu thuế nhập khẩu ban hành kèm Thông tư 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 (của Bộ Tài Chính ban hành biểu thuế xuất khẩu, nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế) để áp mã HS.
Nếu công ty cần xác định trước mã số hàng hoá trước khi nhập khẩu, đề nghị công ty cung cấp bộ hồ sơ xác định trước mã số gửi về Cục Hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu. Hồ sơ xác định trước mã số thực hiện theo quy định tại Điều 7 Thông tư 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
Đề nghị doanh nghiệp liên hệ trực tiếp đến Chi cục hải quan cửa khẩu nơi làm thủ tục nhập khẩu để được hướng dẫn chi tiết hơn.
Nội dung tư vấn, trả lời mang tính chất tham khảo.
Trân trọng./.
23.  Họ tên: Đinh Hoàng Lợi, Email: dinhhoangloi0503@gmail.com Địa chỉ: Bình Dương

Câu hỏi: Xin chào ban tư vấn,hiện nay công ty tôi dự định nhập lô hàng bộ kềm bấm móng tay và chân,có cả kéo cắt lông mi và dũa móng
Xin cho tôi được biết mã HS.
Hàng hóa có xuất xứ Hàn Quốc,nếu có CO form AK thì chúng tôi sẽ được hưởng thuế ƯĐĐB có đúng không.


Trả lời: Về mã số HS: Đề nghị doanh nghiệp tham khảo Biểu thuế nhập khẩu ban hành kèm Thông tư 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài Chính ban hành biểu thuế xuất khẩu, nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế.
Về thuế suất ưu đãi đặc biệt: Nếu hàng hoá nhập khẩu của Công ty đáp ứng đầy đủ các quy định tại Điều 2 Thông tư 163/2011/TT-BTC ngày 17/11/2011 của Bộ Tài chính về việc ban hành Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện khu vực thương mại tự do ASEAN – Hàn Quốc giai đoạn 2012-2014.
Đề nghị doanh nghiệp liên hệ trực tiếp đến Chi cục hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu để được hướng dẫn chi tiết hơn.
Nội dung tư vấn, trả lời mang tính chất tham khảo.
Trân trọng./.
24.  Họ tên: Vũ Văn Định, Email: dinhvu207@gmail.com Địa chỉ: Số 53, đường 57C, P Tân Tạo, Bình Tân, TP HCM

Câu hỏi: Quý Cơ quan cho em hỏi về việc in định mức hàng gia công và SXXK:
Hiện công ty em đang thực hiện gia công cho DNCX. Việc đăng ký định mức cho sản phẩm xuất khẩu thì theo TT 128/2013TT BTC thì DN in 2 bộ: 1 bộ lưu Hquan và 1 bộ lưu DN, nhưng theo TT22/2014TT BTC thì DN chỉ in định mức khi Hquan yêu cầu kiểm tra thực tế định mức. Như vậy DN sẽ thực hiện theo Thông tư nào? DN sẽ làm 2 bộ định mức nộp cho Cơ quan Hải quan hay chỉ in 1 bộ để Cơ quan Hquan ký xác nhận cho DN lưu phục vụ xuất trình cho các cơ quan khác khi cần thiết?
Nhân tiện cho em hỏi luôn đôi với hàng SXXK.
Em xin cám ơn Quý Cơ quan!

Trả lời: Trả lời:
Căn cứ điểm a.3 khoản 3 Thông tư 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu về thông báo định mức
- Căn cứ tiết a.1 điểm a khoản 5 Điều 22 Thông tư 22/2014/TT-BTC ngày 14/02/2014 về thủ tục thông báo định mức loại hình gia công theo phương thức điện tử.
- Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 23 Thông tư 22/2014/TT-BTC ngày 14/02/2014 về thủ tục thông báo định mức loại hình SXXK theo phương thức điện tử
Đề nghị Công ty nghiên cứu những quy định trên để thực hiện đúng quy định.
Trân trọng./.
25.  Họ tên: phùng đức an , Email: fengdean1@163.com Địa chỉ: bàu bàng bến cát bình dương

Câu hỏi: bên em có 1 công ty mậu dịch .nhập hàng thành phẩm từ nước ngoài và bán cho công ty sản xuất xuất khẩu.công ty mậu dịch của em có thể nhập hàng vào khu phi thuế quan không? và bên công ty em có phải nộp thuế nhập khẩu không?cách thức và thủ tục như thế nào?
em xin cám ơn !

Trả lời: Tổ Tư vấn có một số nội dung trao đổi cùng doanh nghiệp như sau:
Doanh nghiệp được thành lập theo Luật Doanh nghiệp, có ngành nghề quy định tại Giấy đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư. Do vậy, tùy thuộc vào ngành nghề được cấp phép, doanh nghiệp được nhập khẩu hàng hóa phù hợp với ngành nghề đó.
Về nguyên tắc hàng hóa từ nước ngoài đưa vào khu phi thuế quan không phải chịu thuế xuất nhập khẩu.
Tùy thuộc vào khu phi thuế quan cụ thể, doanh nghiệp căn cứ quy định tại Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu để thực hiện. Ví dụ: Điều 49- Thủ tục đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của doanh ngiệp chế xuất; Điều 59- Thủ tục đối với hàng hóa đưa vào, đưa ra kho ngoại quan…
Câu trả lời chỉ mang tính tham khảo.
Trân trọng./.
26.  Họ tên: Nguyễn Bá Dũng, Email: vn.mail@oleer.com Địa chỉ: 25 DT 743 KCN SÓNG THẦN II, DĨ AN , BÌNH DƯƠNG

Câu hỏi: Cty Chúng tôi có nhập 01 lô hàng linh kiện máy kiễm tra độ bền của giày ( do bị đánh cấp trong vụ biểu tình ngày 13 và 14/06/2014 phản đối Trung Quốc Hạ đặt trái phép giàn khoan HD981 trong vùng biển của Việt Nam) qua đường chuyển phát nhanh DHL 01 kiện 02 kg trị giá 5480usd
bao gồm: 01 hộp điện tử,
01 bo vi mạch
01 phần mềm
DHL phát lô hàng trên theo hình thức PMD và thu thuế GTGT 9,265 triệu đồng và thuế nhập khẩu là 11 ngàn đồng.
Thực tế lô hàng trên là nhập đầu tư tạo tài sản cố định, có hợp đồng mua bán, có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, và biên lai thu thuế GTGT thuế nhập khẩu. nhưng do nhu cầu sử dụng gấp số linh kiện trên để sửa chửa kịp thời trở lại sản xuất (do lượng hàng tồn đọng chưa kiễm tra độ bền của giày để xuất hàng quá nhiều)nên chúng tôi đã nhận hàng và thanh toán số tiền cho DHL
Theo CV 6642/BTC-CST ngày 21/05/2014
(về việc hổ trợ các doanh nghiệp bị tổn thất). Công ty OLEER chúng tôi có được hoàn thuế GTGT hàng nhập PMD của lô hàng trên không?
Hiện nay công ty chúng tôi đang gập khó khăn sau thời gian ngừng sản xuất và khắc phục thiệt hại nặng nề từ vụ phá hoại tài sản của một số phần tử quá khích trong cuộc biểu tình trên.
Vì vậy chúng tôi rất mong sự quan tâm giúp đỡ, tạo điều kiên để chúng tôi tiếp tục duy trì hoặc động sản xuất. Sự giúp đỡ và quan tâm đó là động lực phấn đấu của toàn thể Cty chúng tôi.
Xin chân thành cảm ơn


Trả lời: Tổ tư vấn có một số nội dung trao đổi với công ty như sau:
Theo hướng dẫn tại công văn số 7175/BTC-CST ngày 30/5/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn một số giải pháp hỗ trợ doanh nghiệp bị thiệt hại thì:
Để được miễn thuế nhập khẩu và không thu thuế GTGT đối với hàng hoá nhập khẩu là máy móc, thiết bị, linh kiện nhập khẩu để sửa chữa, thay thế máy móc, thiết bị bị hại, tổn thất, Công ty cần phải đăng ký Danh mục hàng hoá miễn thuế nhập khẩu, không thu thuế GTGT trước khi đăng ký tờ khai đầu tiên của hàng hoá nhập khẩu thuộc danh mục.
Công ty đã thực hiện nhập khẩu hàng hoá theo loại hình phi mậu dịch, không đăng ký danh mục miễn thuế và không thực hiện thủ tục nhập khẩu lô hàng trên tại các Chi cục trực thuộc cục Hải quan Bình Dương. Do đó, Cục Hải quan Bình Dương chưa có cơ sở để giải quyết hoàn thuế cho Doanh nghiệp.
Nội dung tư vấn, trả lời mang tính chất tham khảo.
Trân trọng!
27.  Họ tên: Phan Thi Anh Hong, Email: ship_vn@pohhuat.com Địa chỉ: KCN Song Than 2-Di An-Binh Duong

Câu hỏi: Anh Chị cho em hỏi những lô hàng lẻ nhập về mà đóng chung Container với nhiều công ty khác lúc mở tờ khai chọn "Mã hiệu phương thức vận chuyển" là số 2 hay số 3?,và trên phần ghi chú có phải ghi số container lên không?
Em xin cảm Ơn nhiều

Trả lời: Trả lời
Hàng hóa đóng trong container khi nhập khẩu vào Việt Nam khai “Mã hiệu phương thực vận chuyển” là 2.
“Mã hiệu phương thực vận chuyển” là 3 được áp dụng đối với hàng nhập khẩu dạng đóng xá trong khoang tàu.
Câu trả lời chỉ mang tính tham khảo.
Trân trọng.
28.  Họ tên: NGUYỄN THỊ KIM CƯƠNG, Email: kimcuong.p@gmail.com Địa chỉ: 240A/9 khu 2 Ấp 1 - Tân Định - Bến Cát - Bình Dương

Câu hỏi: Kính gửi cục Hải Quan Tỉnh Bình Dương !
Cty của em có địa chỉ củ như sau :240A/9 khu 2 Ấp 1 -Xã Tân Định -H Bến Cát - Bình Dương.
Nay vì lý do thay đổi địa chính nên cty của bên em đã thay đổi địa chỉ là : Phường Tân Định - TX.Bến Cát - T.Bình Dương
Nên cty muốn làm thủ tục gửi tới Quý cơ quan để thay đổi địa chỉ như trên mà k biết phải chuẩn bị thủ tục như thế nào Kính xin Quý cơ quan giúp đỡ
Xin chân thành cảm ơn

Trả lời: Trả lời
Tổ tư vấn có một số nội dung trao đổi cùng doanh nghiệp như sau:
Trường hợp doanh nghiệp có thay đổi thông tin về địa chỉ của doanh nghiệp, trước hết đề nghị doanh nghiệp liên hệ cơ quan quản lý nhà nước nơi cấp Giấy chứng nhận đầu tư để thực hiện việc thay đổi này.
Sau đó, doanh nghiệp liên hệ với Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn thủ tục cập nhật địa chỉ mới vào hệ thống của cơ quan hải quan.
Câu trả lời chỉ mang tính tham khảo.
Trân trọng.
29.  Họ tên: thái thanh hữu, Email: huutak@gmail.com Địa chỉ: bến cát, bình dương

Câu hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi xk tại chổ nhưng trước khi áp dụng VNACCS thì không thu lệ phí HQ, nhưng sau khi áp dụng thì chương trình báo nợ lệ phí. xin hỏi lệ phí tờ khai XKTC có phải nộp hay không?
xin chân thành cám ơn, mong sớm nhận phản hồi của Quý cơ quan.

Trả lời: Trả lời
Tổ tư vấn có một số nội dung trao đổi cùng doanh nghiệp như sau:
Tờ khai XK, NK tại chỗ không thuộc đối tượng phải nộp lệ phí hải quan.
Câu trả lời chỉ mang tính tham khảo.
Trân trọng.
30.  Họ tên: thái thanh hữu, Email: huutak@gmail.com Địa chỉ: bến cát, bình dương

Câu hỏi: - Căn cứ điểm c, điểm d mục 5, điều 27 thông tư 22/2014/TT-BTC, ngày 14/02/2014 của Bộ Tài Chính về Quy định thủ tục Hải Quan điện tử đối với hàng hóa XK, NK thương mại.
    - Nay công ty chúng tôi làm công văn kính trình lên Cục Hải Quan Bình Dương; Chi cục Hải Quan KCN Mỹ Phước xem xét việc “một” lô hàng khi đăng ký xuất khẩu tại chổ bị kiểm hàng thực tế rồi trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ đã làm xong thủ tục hải quan và giao hàng hóa, doanh nghiệp nhập khẩu tại chỗ làm thủ tục hải quan rồi lại bị kiểm hàng thực tế chính lô hàng đó làm cho Doanh nghiệp mất nhiều thời gian và chi phí.
    
    - Vị vậy Công ty chúng tôi kiến nghị lên Cục Hải Quan Bình Dương; Chi cục Hải Quan KCN Mỹ Phước xem xét lại việc kiểm hàng thực tế một bên để thuận tiện cho việc giao hàng, nhận hàng và tiết kiệm chi phí cho Doanh nghiệp.

    - Công ty chúng tôi rất mong sớm nhận được phản hồi của quý cơ quan để hoạt động xuất nhập khẩu của Doanh nghiệp được thuận tiện.


Trân trọng kính chào.


Trả lời: Trả lời:  
   - Căn cứ quy định tại Điểm c, Điểm d1, Mục 5, Điều 27 thông tư
22/2014/TT-BTC, ngày 14/02/2014 của Bộ Tài Chính quy định về trách nhiệm của cơ quan hải quan làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ
"c) Trách nhiệm của cơ quan Hải quan làm thủ tục xuất khẩu: tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ hải quan, kiểm tra hàng hóa theo kết quả phân luồng của Hệ thống;
d) Trách nhiệm của cơ quan Hải quan làm thủ tục nhập khẩu:
d1) Tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ hải quan, kiểm tra hàng hóa theo kết quả phân luồng của Hệ thống;"

  Theo quy định trên thì việc kiểm tra hàng hóa thực hiện theo kết quả phân luồng trên hệ thống
    
    Chi cục Hải Quan KCN Mỹ Phước trả lời để công ty được biết và thực hiện.

Trân trọng./.
Trang đầu Trang trước  1  2  3  4  5  Trang kế Trang cuối
Trang trước  |  Về đầu trang
Biển đảo - Hoàng Sa - Trường Sa
 LỊCH LÀM VIỆC
18/8/2014 -24/8/2014
 TỶ GIÁ DOLLAR MỸ
Ngày 27/08/2014
1 USD = 21.246,00 VNĐ
 
 TỶ GIÁ NGOẠI TỆ KHÁC
Ngày: 21 - 31/08/2014
AUD 19.782,15
CAD 19.420,48
CHF 23.372,94
CNY 3.457,78
DKK 3.795,22
EUR 28.291,17
GBP 35.310,85
HKD 2.741,17
IDR 1,82
INR 350,19
JPY 206,41
KHR 5,25
KRW 20,82
LAK 2,65
MOP 2.664,08
MYR 6.717,04
NOK 3.3447,91
NZD 17.893,38
RUB 587,51
SEK 3.091,32
SGD 17.043,16
THB 666,44
TRY 9.819,29
TWD 708,46
 
 SỐ LƯỢT TRUY CẬP:
 WEB LIÊN KẾT
Bao Hai quan
Bao Binh Duong
Quy trình ISO | Download | Đường dây nóng | Hỏi & Đáp trực tuyến | Thông tin tuyển dụng | Sitemap
Copyright © 2009 Cục Hải Quan Bình Dương
Địa chỉ: 327 Đại Lộ Bình Dương,Phường Chánh Nghĩa, Thành phố Thủ Dầu Một, Tỉnh Bình Dương
Điện thoại: 06503.822 767 - Fax: 06503.822 151- Email: hqbinhduong@customs.gov.vn